Banner gói dịch vụ cam kết bán nhà trong 3 tháng

Xếp hạng khu dân cư

(Căn cứ theo 13,548 lượt bình chọn)

Thông tin khu dân cư

Chọn dự án, toà để xem

Danh bạ khẩn cấp

Danh bạ
  • Công an phường

    Công an phường

  • Trạm y tế phường

    Trạm y tế phường

  • Lễ tân toà nhà

    Lễ tân toà nhà

Banner tặng điểm youpoint

Bình chọn

Bình chọn khu dân cư

Chọn dự án để xemBình chọn dự án
  • An toàn an ninh
  • Dịch vụ tiện ích
  • Môi trường không khí
  • Đẳng cấp sang trọng
  • Chỉ số hạnh phúc

Liệu có thể thêm tên cháu ruột vào sổ hồng không?

Bài viết sau đây sẽ giúp giải đáp thắc mắc của bạn đọc trong vấn đề thêm tên người khác vào sổ hồng của gia đình.

Liệu có thể thêm tên cháu ruột vào sổ hồng không?

button-tim-mua.svg

Câu hỏi:Gia đình bác và gia đình tôi ở chung, hộ khẩu nhà tôi cũng là nhà mà hai vợ chồng nhà bác đứng tên trên sổ hồng. Hiện bác muốn thêm tên 2 anh em tôi (cháu ruột) vào trong sổ hồng thì hồ sơ thủ tục và chi phí như thế nào? Mong luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Thứ nhất: Tặng cho quyền sử dụng đất đối với người dưới 18 tuổi.

Đối với trường hợp bạn đưa ra, bác bạn có thể làm hợp đồng tặng cho một phần quyền sử dụng đất cho hai cháu ruột. Điều kiện tặng cho quyền sử dụng đất cần đáp ứng quy định tại Điều 188 Luật Đất đai:

- Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

- Đất không có tranh chấp;

- Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

- Trong thời hạn sử dụng đất.

Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất phải được công chứng h