Khoảng bao lâu thì chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng sau khi giao nhà?

299 lượt xem 22/10/2019

Người mua nhà phải luôn chú ý điều này sau khi mua nhà để được đảm bảo quyền lợi và được cấp sổ hồng đúng hạn.

Thời hạn chủ đầu tư phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng sau khi bàn giao nhà

Khi chủ đầu tư xây dựng đúng theo quy định, việc mua bán giữa khách hàng và chủ đầu tư là hợp pháp, đồng thời khách hàng đã thanh toán đủ số tiền mua nhà thì hoàn toàn có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (sổ hồng).. Cụ thể, trong thời hạn 50 ngày kể từ ngày bàn giao nhà, công trình xây dựng cho người mua hoặc kể từ ngày hết hạn thuê mua thì Chủ đầu tư phải làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp sổ hồng cho bên mua, bên thuê mua.

Đối với trường hợp bên mua, bên thuê mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp sổ hồng thì Chủ đầu tư không phải làm thủ tục xin cấp sổ hồng. Nội dung nêu trên được căn cứ vào Khoản 4 Điều 13 Luật kinh doanh bất động sản năm 2014.

Bởi vậy, người mua nhà chung cư cần đốc thúc Chủ đầu tư thực hiện thủ tục xin cấp sổ hồng cho căn hộ của mình đúng hạn, trường hợp Chủ đầu tư cố tình vi phạm thì có thể kiến nghị với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền để được xử lý kịp thời.

Có như vậy người mua căn hộ chung cư mới nhanh chóng có được sổ hồng, đảm bảo được sự chắc chắn về mặt pháp lý với căn hộ của mình, đảm bảo điều kiện về chỗ ở để được nhập hộ khẩu. Ngoài ra, còn có nhiều lợi ích khác, như là giá căn hộ chung cư của mình sẽ tăng mạnh sau khi được cấp sổ hồng, nếu bán sẽ lời nhiều…

Điều kiện cần có được cấp sổ hồng

Điều 8 Luật Nhà ở năm 2014 quy định nhà ở, cá nhân có nhà ở hợp pháp thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật thì được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (Nhà ở được cấp Giấy chứng nhận phải là nhà ở có sẵn).

Điều 9 quy định: “Đối với nhà ở được đầu tư xây dựng theo dự án để cho thuê mua, để bán thì không cấp Giấy chứng nhận cho chủ đầu tư mà cấp Giấy chứng nhận cho người thuê mua, người mua nhà ở, trừ trường hợp chủ đầu tư có nhu cầu cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở chưa cho thuê mua, chưa bán. Trường hợp chủ đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê thì được cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đó.”

Có thể bạn quan tâm:

Có được phép xây nhà trên đất chưa có sổ đỏ?

Liệu có thể thêm tên cháu ruột vào sổ hồng không?

Những sai lầm "chết người" người mua nhà lần đầu hay mắc phải

Đối chiếu với trường hợp nêu trên, khi chủ đầu tư xây dựng đúng theo quy định và việc mua bán giữa khách hàng và chủ đầu tư là hợp pháp, đồng thời khách hàng đã thanh toán đủ số tiền mua nhà thì hoàn toàn có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

YouHomes (TH)
  • Đánh giá:
  • (61 đánh giá)
Bài viết có hữu ích không?

BÌNH LUẬN

Chưa có bình luận
Sắp xếp theo: