Banner gói dịch vụ cam kết bán nhà trong 3 tháng

Xếp hạng khu dân cư

(Căn cứ theo 11,752 lượt bình chọn)

Thông tin khu dân cư

Chọn dự án, toà để xem

Danh bạ khẩn cấp

Danh bạ
  • Công an phường

    Công an phường

  • Trạm y tế phường

    Trạm y tế phường

  • Lễ tân toà nhà

    Lễ tân toà nhà

Banner tặng điểm youpoint

Bình chọn

Bình chọn khu dân cư

Chọn dự án để xemBình chọn dự án
  • An toàn an ninh
  • Dịch vụ tiện ích
  • Môi trường không khí
  • Đẳng cấp sang trọng
  • Chỉ số hạnh phúc

Cách tính phí bảo hiểm cháy nổ tại chung cư

Bạn đã hiểu rõ về bảo hiểm cháy nổ chung cư chưa? Hãy cùng tìm hiểu cách tính phí bảo hiểm cháy nổ chung cư trong bài viết sau đây.

Cách tính phí bảo hiểm cháy nổ tại chung cư

button-tim-mua.svg

Bảo hiểm cháy nổ chung cư là điều bạn luôn cần nắm rõ để được đảm bảo quyền lợi cũng như dự phòng cho những rủi ro có thẻ xảy ra khi sinh sống tại chung cư.

Hãy cùng YouHomes tìm hiểu cách tính phí bảo hiểm cháy nổ tại chung cư trong bài viết sau đây.

Bảo hiểm cháy nổ tại chung cư ai là người đóng?

Nhiều khách hàng lần đầu đi mua căn hộ chung cư thường bất ngờ về khoản phí bảo hiểm cháy nổ. Ai cũng nghĩ là chủ đầu tư sẽ đóng, nhưng thực tế không phải như vậy.

Cách tính bảo hiểm cháy nổ

Theo quy định, chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với phần sở hữu riêng của mình và có trách nhiệm đóng góp chi phí mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với phần sở hữu chung. Chi phí mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc phần sở hữu chung được phân bổ tương ứng với phần diện tích thuộc sở hữu riêng của từng chủ sở hữu.

Như vậy, hiểu một cách đơn giản nếu dự án chung cư vẫn do chủ đầu tư sở hữu thì chủ đầu tư phải có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ. Nếu người mua chung cư đã được chuyển quyền sở hữu chung cư thì trách nhiệm này thuộc về người mua.

Xem thêm: Bảo hiểm cháy nổ - chủ đầu tư hay người mua chung cư phải đóng?

Cách tính phí bảo hiểm cháy nổ chung cư

Tỷ lệ phí bảo hiểm cháy nổ trong 1 năm với chung cư có hệ thống chữa cháy tự động là 0,05% giá trị tài sản, với chung cư không có hệ thống chữa cháy tự động là và 0,1% giá trị tài sản.

VD: Chung cư có giá trị 2 tỷ đồng, có hệ thống chữa cháy tự động thì phí bảo hiểm mỗi năm sẽ là:

2 tỷ đồng * 0,05% = 1 triệu đồng (chưa bao gồm VAT).

Có bắt buộc phải đóng bảo hiểm cháy nổ chung cư không?

Việc đóng bảo hiệm cháy nổ chung cư là điều bắt buộc với tất cả cá nhân, tổ chức sở hữu chung cư:

Điều 46 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định về mức phạt hành vi “trốn” mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc với trường hợp cơ sở thuộc diện phải mua như sau:

  • Với cá nhân: phạt tiền từ 30 – 50 triệu đồng
  • Với tổ chức: 60 – 100 triệu đồng

Ở trường hợp ngược lại, nếu chung cư của cá nhân, tổ chức đủ điều kiện mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc nhưng doanh nghiệp không bán bảo hiểm thì cũng bị phạt từ 40 – 50 triệu đồng.

Hiểu rõ về bảo hiểm là cách để bạn và gia đình luôn được an toàn và nhận đúng quyền lợi chính đáng của mình.

YouHomes (TH)

button-tim-mua.svg

  • Đánh giá: