[Hỏi đáp] Nhà ở xã hội có bán được không?

Xếp hạng khu dân cư

(Căn cứ theo 10,746 lượt bình chọn)

Thông tin khu dân cư

Chọn dự án, toà để xem

Danh bạ khẩn cấp

Danh bạ
  • Công an phường

    Công an phường

  • Trạm y tế phường

    Trạm y tế phường

  • Lễ tân toà nhà

    Lễ tân toà nhà

Banner tặng điểm youpoint

Bình chọn

Bình chọn khu dân cư

Chọn dự án để xemBình chọn dự án
  • An toàn an ninh
  • Dịch vụ tiện ích
  • Môi trường không khí
  • Đẳng cấp sang trọng
  • Chỉ số hạnh phúc

[Hỏi đáp] Nhà ở xã hội có bán được không?

Loại hình nhà ở xã hội khá phổ biến với sự hỗ trợ từ nhà nước những căn này thường có giá rất ưu đãi và hợp lý. Nhiều người dân vẫn băn khoăn liệu loại hình nhà này có mua bán được không.

[Hỏi đáp] Nhà ở xã hội có bán được không?

Nhà ở xã hội là loại hình nhà ở thuộc sở hữu của các cơ quan nhà nước hoặc do các cơ quan, tổ chức cá nhân đầu tư xây dựng dành riêng cho các đối tượng đặc biệt mua hoặc thuê ở theo quy định của pháp luật. Các căn hộ thuộc loại hình này có giá rẻ hơn so với thị trường, đồng thời có các chính sách, điều khoản hỗ trợ nhằm giải quyết nhu cầu nhà ở giá rẻ cho các hộ gia đình.

Bạn có thể tìm hiểu thêm về khái niệm nhà ở xã hội TẠI ĐÂY.

Nhiều người dân sau khi sở hữu nhà vẫn khá băn khoăn trong vấn đề loại hình nhà ở xã hội có mua bán được không

Nhiều người dân sau khi sở hữu nhà vẫn khá băn khoăn trong vấn đề loại hình nhà ở xã hội có mua bán được không. Hãy theo dõi bài viết sau đây để tìm câu trả lời.

Nhà ở xã hội có bán được không?

Hỏi: Gia đình tôi đang sở hữu nhà ở xã hội từ năm 2015. Bây giờ chúng tôi muốn chuyển chỗ ở, liệu nhà ở xã hội có bán được như nhà bình thường không?

Các trường hợp đủ điều kiện bán nhà ở xã hội

Theo khoản 5 Điều 19 Nghị định 100/2015/NĐ-CP người mua nhà ở xã hội được quyền bán nhà ở xã hội theo 02 trường hợp sau:

  • Trường hợp 1: Chưa đủ 05 năm

Trong thời hạn chưa đủ 05 năm, kể từ thời điểm trả hết tiền mua nhà ở xã hội, nếu có nhu cầu bán lại thì chỉ được:

- Bán lại cho Nhà nước (trong trường hợp thuê mua nhà ở xã hội do Nhà nước đầu tư).

- Bán lại cho chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở xã hội (trong trường hợp mua nhà ở xã hội được đầu tư bằng nguồn vốn ngoài ngân sách).

- Bán lại cho đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội.

Giá bán: Được quyền bán với giá tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán.

Lưu ý:

- Người bán không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

- Thời hạn 05 năm được tính kể từ thời điểm trả hết tiền mua nhà ở theo hợp đồng đã ký với bên bán.

Khi đủ 05 năm trở lên kể từ thời điểm trả xong tiền thì người mua có quyền bán cho mọi đối tượng theo giá thỏa thuận của 02 bên (theo giá trị trường).

  • Trường hợp 2: Đủ 05 năm

- Khi đủ 05 năm trở lên kể từ thời điểm trả xong tiền thì người mua có quyền bán cho mọi đối tượng theo giá thỏa thuận của 02 bên (theo giá trị trường).

Có phải trả chi phí gì khi bán nhà ở xã hội không?

Trong trường hợp 2 khi chuyển nhượng nhà ở xã hội thì phải thực hiện những nghĩa vụ như: Nộp tiền sử dụng đất, thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ,…(tiền sử dụng đất sẽ tính khác so với nhà ở thông thường).

Tiền sử dụng đất khi bán nhà ở xã hội

Theo Điều 6 Thông tư 139/2016/TT-BTC khi bán nhà ở xã hội thì phải nộp tiền sử dụng đất như sau:

  • Nếu là chung cư: Người bán phải nộp cho ngân sách nhà nước 50% tiền sử dụng đất được phân bổ cho căn hộ đó; được xác định như sau:

Tiền sử dụng đất phải nộp = 50% x Diện tích căn hộ x Giá đất x Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất.

  • Nếu là nhà ở thấp tầng liền kề phải nộp 100% tiền sử dụng đất và được xác định như sau:

Tiền sử dụng đất phải nộp = Diện tích đất x Giá đất x Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất

Trong đó,

- Hệ số phân bổ = Diện tích căn hộ bán/Tổng diện tích sàn tòa nhà (Diện tích căn hộ bán chia cho tổng diện tích sàn tòa nhà).

Nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà ở xã hội

Theo Điều 17 Thông tư 92/2015/TT-BTC thuế thu nhập cá nhân phải nộp được tính như sau:

Thuế thu nhập cá nhân = Giá chuyển nhượng x 2%

Nộp lệ phí trước bạ khi bán nhà ở xã hội

Khi làm thủ tục sang tên thì phải nộp lệ phí trước bạ với mức tiền như sau:

Lệ phí trước bạ = Giá chuyển nhượng x 0.5%

Như vậy khi bán nhà ở xã hội bạn sẽ phải nộp tiền sử dụng đất, thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ.

Khi bán nhà ở xã hội bạn sẽ phải nộp tiền sử dụng đất, thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ.

Dựa trên câu hỏi đã nêu ở trên, nếu nhà ở xã hội của bạn đã sở hữu từ năm 2015, đã đủ 05 năm trở lên, bạn có toàn quyền bán nhà ở xã hội mình đang sở hữu. YouHomes chúc bạn bán nhà thành công!

Thanh Hằng

  • Đánh giá:
  • (12 đánh giá)
Bài viết có hữu ích không?

Có lẽ bạn nên đọc thêm

BÌNH LUẬN